Giữ hạng giáo viên THCS hạng II có cần phải học chứng chỉ chức danh nghề nghiệp?

Khánh Linh

Điều hành viên
Thành viên BQT
#1
GD&TĐ - * Hỏi: Chúng tôi là giáo viên đã được cơ quan có thẩm quyền quyết định là giáo viên THCS hạng II trước khi Thông tư số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định chức danh nghề nghiệp giáo viên ra đời. Vậy chúng tôi có cần phải học chứng chỉ chức danh nghề nghiệp để được giữ hạng giáo viên THCS hạng II hay không? krongpa.pgdsonhoa@phuyen.edu.vn


* Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư số: 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của liên Bộ GD&ĐT và Nội vụ, quy định: Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của giáo viên THCS hạng II - Mã số V.07.04.11 như sau: Có bằng tốt nghiệp ĐHSP trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp ĐH các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS; Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/1/2014 của Bộ GD&ĐT ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin; Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên THCS hạng II.

Còn tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư trên quy định: Viên chức đã được bổ nhiệm vào các ngạch giáo viên THCS theo quy định tại Quyết định số 202/TCCP-VC; Quyết định số 61/2005/QĐ-BNV, nay được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS quy định tại Thông tư liên tịch này thì cơ quan có thẩm quyền quản lý, sử dụng viên chức có trách nhiệm tạo điều kiện để viên chức bổ sung những tiêu chuẩn còn thiếu của chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS được bổ nhiệm.

Như vậy, đối chiếu với quy định nêu trên, để được quyết định là giáo viên THCS hạng II, một trong những điều kiện bắt buộc là phải có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS.


Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục Hộp thư bạn đọc – Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.
Nguồn: Báo Giáo dục & Thời đại
 

Bình luận bằng Facebook

Top